13 Các câu trả lời

สำหรับเรา เราคิดว่าการติดเข็มกัดไว้ที่เสื้อคือการบอกให้คนรอบข้างรับรู้ว่าเราตั้งครรภ์ค่ะ เขาได้ระวังเรามากขึ้น และที่เขาห้ามไม่ให้เราไปงานศพคือเป็นที่ที่คนค่อนข้างเยอะและค่อนข้างยุ่งกันมากๆ จึงไม่มีใครทันสังเกตุเราอาจจะเดินชนหรือกระแทกเราได้ อันนี้เป็นความคิดข้างเราเองนะคะ

เราท้องได้ 18 วีค เรานั่งวินผ่านกลางวัดพระศรีตลอด วัดนี้มีงานศพทุกวันคะ และเรารีบไปมอ บางครั้งลืมติดเข็มกลัด ตอนนี้ยังไม่เห็นเป็นไรเลยคะ จะมีปัญหาแค่ตอนวินมอไซขับขึ้นหลังเต่า กระแทกแรงมาก

บ้านนี้ไม่เคยติดตั้งแต่ตั้งครรภ์จนคลอดเลยค่ะท้องได้เดือน2เดือนก็ไปงานศพเพื่อนซ้ำยังไปวางดอกไม้จันทร์ด้วยแต่ก็พยายามไม่คิดอะไรเพราะเดี๋ยวจะส่งผลกับลูกในท้องคลอดมาน้องก็ปกติดีนะคะ

ที่ไม่แน่ใจว่าท้องหรอค่ะ ถ้าเราไปเราก้อติดนะเพื่อความสบายใจ แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบ้านนะค่ะ

สำหรับเรา ความเชื่อก็คือความเชื่อค่ะ ตั้งแต่ท้องยันคลอดเราไม่เคยติดเข็มกลัดเลย ลูกก็ปกติดี

ไม่เป็นอะไรทั้งนั้นแหละ การติดเข็มกลัดมันก็แค่กุศโลบาย ไม่ต้องงมงายนะ

นี่ไม่ได้ติดเลยค่ะตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ จนตอนนี้จะ 8 เดือนแล้ว

ไปงานศพแต่ไม่ขึ้นเผาค่ะ น้องคลอด3,760กรัม แข็งแรง ตอนนี้1.7ปีล่ะค่ะ

Super Mum

เป็นความเชื่อค่ะ ทำใจให้สบายดีกว่า ลูกจะได้แข็งแรง

ดูแลรักษาสุขภาพร่างกายและเจ้าตัวน้อยให้ดีก็พอค่ะ