รีวิววิธีการคุมกำเนิด

หลายคนหลังคลอดถ้าอายุยังไม่มากหมอมักถามว่าเคยคุมกำเนิดไหม​ คุมกำเนิดยังไง วิธีคุมกำเนิดมีทั้งหมด​ 3​ วิธี​ ที่นิยม 1.กินยาคุม​ วิธีนี้ยาจะไปกดทำให้น้ำนมไหลน้อยลง 2.ฉีดยาคุม​ วิธีนี้ประจำเดือนขะมาไม่ตรงและกระปิดกระปอย​ อยู่ได้​ 3​ เดือน 3.วิธีฝังเข็ม​ ผลข้างเคียงเหมือนกับวิธีที่2​ อต่อยู่ได้​ 3​ ปี ใช่แล้ววววว​ เราเลือกวิธีที่​ 3​ เพราะอยู่ได้นานและมีผลรับรอง​ 99.99 เปอร์เซ็นต์​ แต่ขั้นตอนของมันนี่แหละที่ทำให้เราเจ็บเหมือนกัน​ ขั้นตอนการฝังเข็ม 1.​หมอจะฉีดยาชาบริเวณใต้ท้องแขนลงต่ำจารักแร้​ 1คืบ​ แล้วค่อยดันขึ้นตามแนวที่จะฝังเข็มความเจ็บปวดนิดหน่อย​ หน่วงๆๆ​ หลังจากที่ชาแล้วนิดๆๆ 2.หมอขะเริ่มใช้เข็มเจาะเพิ่มให้เป็นรูเพื่อจะนำเข็มที่มีเข็มยาคุมเข้าไป 3.หลังจากเป็นรูแล้ว​ หมอก็จะเอาเข็มซึ่งใหญ่กว่าเข็มร้อยพวกมาลัยแทงเข้าไปใต้ผิดหนังและให้ชิดกับผิวหนังมากที่สุด 4.ดันแข็มยาคุมออกมาจากเข็มตอนนี้รู้สึกเจ็บเลย​ เหมือนมันแทรกเข้ามาในกล้ามเนื้อของเราขนาดของเข็มยาคุมที่ฝังยาวประมาณ​3นิ้ว​กว่าๆได้ 4.หมอจะกดแผลเพราะเลือดจะไหลเพื่อห้ามเลือกด​ พร้อมกับปิดพลาสเตอร์กันน้ำและพันผ้าให้ ต้องปิดแผลไว้​ 7​ วันและห้ามยกของหนัก

รีวิววิธีการคุมกำเนิด
54 Các câu trả lời

ทุกคนค่ะ ฝังเข็ม อ้วนไหมค่ะ หิว ผิดปกติไม หมอ ให้เราทำหมัน บอกกะเราว่าฝังเข็มจะอ้วน จริงไมค่ะทุกคน

4y trước

แล้วแต่ ฮอร์โมนของเราคะ

เราเคยฝังและถอดออก เพราะอยากมีลูก ตอนใส่ไม่เจ็บจะมีอาการคันๆรอบๆที่ฝัง ตอนถอดออกรู้สึกเจ็บนิดๆ

ฝั่งเข็มที่ รพ. หรือ คลีนิค คะ แล้วมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บ้างคะ (ไม่เคยฝั่งค่ะอยากฝั่งหลังคลอดนี้)

4y trước

ที่​ รพ.จุฬา​ ถ้าแม่ๆมีที่อยู่ในกรุงเทพ​ จะเป็นบ้านตัวเองหรือญาติ​ สามารถเข้าร่วมโครงการกับทางโรงบาลแค่บอกชื่อที่อยู่ในกรุงเทพจะได้ค่ายาฟรี​ 2000​ เสียค่าหัตถการ​ 300​ บาท​ มีข้อแม้ห้ามเอาออกก่อน​ 3​ ปี​ เพราะรัฐบาลจ่าย

บ้านนี้ฝั่งแล้วสามปีคุมกำเนิดได้ดีจริงๆค่ะคิดว่าดีกว่าฉีดยาแต่พอถอดปุ๊ปทัองปั๊บเลยจ้า🥰

Post reply image

เราก็ฝังยาคุม 3 ปีเหมือนกันจ้าแต่หมอทำให้ยิงเข้าใต้ท้องแขนแป๊บเดียว..แล้วไม่ช้ำแบบนี้จ้า

ใส่ห่วงคุมกำเนิดดีกว่า ประจำเดือนมาทุกเดือนระยะเวลา5ปีตอนใส่ไม่เจ็บตอนอดก็ไม่เจ็บจ้า

4y trước

ที่​ รพ.นี้เขาไม่มีวิธีนี้เลยคะ​ แนะนำมาแค่3วิธีหลังจากคลอด

คุณเเม่เเพ้หนักมากๆเลยนะคะ บ้านนี้ก็ฝังคะเเต่ม่ปวดไม่มีรอยเเดง มีเเต่คันๆรอบๆยาฝัง

4y trước

คันๆเหือนกัน

ของเราตอนฝั่งไม่ช้ำเลย แต่มาช้ำตอนเอาเข็มออกมากกว่า ของแม่น่าจะมือหนักแน่นนอนเลย😊

4y trước

น่าจะเป็นนักศึกษาแพทย์คะ​ มีหมอมายืนบอกทุกขั้นตอนเลย

ฝังเข็มคุมกำเนิดเหมือนกันค่ะ เพิ่งฝังมาเมื่อวานนี้เอง ตอนนี้ยังปวดอยู่เลยค่ะ

ฝั่งมาแล้วหลังจากที่แผลหายดีแล้วเราสามารถยกของหนักได้ไหมค่ะรึห้ามยกเลย

4y trước

แต่กลัวกินอร่อยเกินทำให้อ้วนนี่ซิคะ