แชร์เรื่องราวและความรู้ดีๆค่ะ

ลูกสามารถดูดนมแม่ได้บ่อยและนานตามความต้องการทั้งกลางวันและกลางคืน ควรให้ลูกดูดนมให้หมดทีละข้าง ก่อนจะสลับไปอีกข้าง ถ้าดูดแล้วเคลิ้มหลับไปเร็ว ควรสะกิดให้ตื่นและดูดต่อค่ะ การดูดนมจนเกลี้ยงเต้า ช่วยให้ลูกดูดถึงน้ำนมส่วนหลังที่มีไขมันมาก ช่วยในการเพิ่มน้ำหนักตัวได้ดีค่ะ😊 ถ้าดูดนมสลับข้างบ่อย ๆ ลูกอาจจะได้แค่นมส่วนหน้า ซึ่งมีน้ำมาก อาจทำให้ถ่ายบ่อยจนก้นแดง ถาม: ถ้าดื่มน้ำเย็นแล้ว น้ำนมจะหดมั้ย🧐 ตอบ: ดื่มน้ำร้อน หรือเย็นไม่ได้ส่งผลต่อปริมาณน้ำนมค่ะ แม่สามารถดื่มน้ำเย็นได้ สิ่งสำคัญคือ แม่ควรดื่มน้ำให้เพียงพอ ถ้ามีอาการปากแห้งปัสสาวะสีเหลืองเข้ม อาจเป็นสัญญาณเริ่มต้นว่าดื่มน้ำไม่พอแล้วค่ะ 😊

Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan