น้องอายุ 11 วัน - สะอึกทุกวัน แก้ไข อย่างไร ? - นอนแล้วหายใจเสียงดัง ผิดปกติอะไรหรือเปล่า?

6 Các câu trả lời

ทารกสะอึกเพราะกล้ามเนื้อกระบังลมยังไม่แข็งแรงค่ะ เวลากินอิ่มกระเพาะขยายตัวมาเบียด ทำให้เกิดอาการสะอึกได้ง่าย จะเป็นช่วงแรกคลอดถึง 3 เดือนก้จะดีขึ้น ถ้าสะอึกให้อุ้มแนวตั้ง จับเรอไล่ลม หรือให้ดูดนมต่ออีกนิดให้กระเพาะปรับตัวค่ะ ห้ามป้อนน้ำนะคะ เป็นอาการปกติของทารกค่ะ อาการนอนหายใจเสียงดังก้ปกติ เพราะทารกจะมีต่อมอะดีนอยด์โตกว่าผู้ใหญ่ เวลสนอนทำให้ตกไปข้างหลัง จึงหายใจลำบากนิดนึง เลยต้องใช้แรงมากในการหายใจ ถ้าไม่หอบ หน้าอกไม่ยุบ ก้ปกติค่ะ

หายใจดังควรพาไปพบแพทย์คะ และสังเกตุอาการน้องว่าดังอย่างไร มีหยุดหายใจไหม หน้าอกยุบไหม เพื่อให้แพทย์วินิจฉัยได้อย่างถูกต้อง

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-28282)

หากน้อง กินนมแม่ผสมนมผง ต้องกินน้ำตามด้วย อย่างนี้จะไปมีผลต่อการสะอึกไหมคะ?

เป็นปกติของเด็กค่ะ ถ้าไม่มีน้ำมูก ก็ไม่เป็นไร

ขอบคุณมากๆคะ

Câu hỏi liên quan