ขอแม่ๆที่เคยผูกปากมดลูก มีความเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดเล่าสู้ฟังหน่อยคะ

ขอประสบการณ์แม่ๆที่เคย “ผูกปากมดลูก เนื่องจากภาวะเจ็บครรภ์คลอดก่อนกำหนด” หน่อยค่ะ มีท่านไหนที่คลอดก่อนกำหนดอยู่ไหมคะ หรือ คนที่ผูกครบกำหนด 37w แล้วตัดไหมผูกปากมดลูก คลอดเลยหรือไม่คะแม่ๆ แล้วตัดไหมมีแม่ๆท่านไหนคลอดเองหรือผ่าคลอดยังไงบ้างค่ะ ส่วนตัวแล้ว มีอาการเจ็บครรภ์คลอด(ท้องแข็งบีบตัว) ปากมดลูกเปิด 1 cm. ปากมดลูกสั้น(1 cm. กว่าๆ)คะ **แม่มีประวัติการคลอดก่อนกำหนดมาก่อนแล้ว 2 ท้องนะคะ ตรวจพบตอน 24w ตรวจเจอแล้วคุณหมอให้แอดมิทผูกปากมดลูกด้วยการบล็อกหลัง (ซึ่งเป็นอายุครรภ์มากสุดที่สามารถผูกได้แล้ว) หลังผูกเสร็จแอดมิทต่อ 3 วัน เพราะมีอาการมดลูกบีบตัวถี่ จากนั้นก็ได้กลับบ้านมาให้อยู่แบบติดเตียงเข้าไว้ ยกของมีน้ำหนักไม่ได้เลยแม้กระทั้งขวดน้ำดื่มขวดใหญ่ หน่วงท้องเรื่องๆ เดินเยอะไม่ได้ มีมดลูกบีบตัวเรื่องๆ แต่ ไม่สม่ำเสมอ หรือถี่ เฉลี่ย 1-2 ชม./ครั้ง โดยประมาณ มียาเหน็บทุกวันคะ ตอนนี้ 31w แล้วค่ะ กังวลมากๆ นั่ง นอน เดิน นานๆไม่ค่อยได้หนักกว่าเดิม เริ่มมีอาการนอนไม่ค่อยหลับ ปวดหน่วงเรื่อยๆ นัดคุณหมออีกทีอีก 3w เพื่อตรวจเลือดเตรียมคลอด ครบ 37w ก็นัดแอดมิทตัดไหมผูกปากมดลูก ดูอาการหากมีมดลูกบีบตัวก็คือคลอดเลยค่ะ จึงอยากฟังแม่ๆที่เคยมีประสบการณ์เง่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ

Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan