157 Các câu trả lời

VIP Member

ความเสียใจ ความผิดหวัง มีอยู่แล้วคะ แต่การบอกกล่าวเป็นการยอมรับผิด ที่สามารถอภัยให้ได้ ยังโชคดีที่ฝ่ายชายยอมรับ ขอให้พ่อกับแม่ฝ่ายชายไปบอกจะดีกว่า หากว่าไม่ไป ก็ให้ไปบอกกันทั้งสองคน จะดีกว่า ค่อยๆแก้ปรึกษาผู้ใหญ่ที่ละเปราะนะคะ ความรักของพ่อแม่ ไม่ว่าลูกจะอายุเท่าไหร ลูกจะเป็นเด็กน้อยสำหรับพ่อแม่เสมอ เป็นกำลังใจให้นะคะ

การตัดสินใจเอาออกถ้าเอาออกแล้วต้องป้องกันไม่ใช่เอาออกไม่ป้องกันปล่อยท้องต่อ ผลข้างเคียงมีแน่นอน ที่อยากเอาออกเพราะอะไร หรือคิดแค่เขามาลำบากเรา จงใช้เหตุผลเขาเกิดมาอยากใช้ชีวิตแบบเรา เป็นคนเหมือนเราๆกินนั่นนี่อร่อยแต่กลับได้จุดธูปบอกลูกให้มากินด้วย แบบนี้เรียกข้ออ้าง เราสงสารเด็กยากมากหรอยาคุมแผงละ100

ถ้าคิดว่าเลี้ยงไหวก็เก็บไว้ค่ะ แต่ถ้าคิดว่าจะไม่ปรึกษาพ่อแม่ ก็เอาออกเถอะค่ะ กลัวเด็กออกมาจะลำบาก แนะนำให้บอกพ่อกับแม่ค่ะ เค้าช่วยเราได้เยอะเลย ขึ้นอยู่กับตัวแม่แล้วค่ะ ว่าจะทำยังไง ถ้าเลี้ยงได้เลี้ยงค่ะ เค้าเกิดมาแล้วเนาะ บอกแฟนด้วยจะดีมาก แนะนำบอกพ่อกับแม่นะคะ เค้าอาจจะด่า แต่เค้าก็ช่วยเต็มที่จ้า

พี่ก็มีลูกคนแรก ตอนพี่อายุ15 เองค่ะ ยังเรียนอยู่เลย ยังไงก็ต้องบอกพ่อแม่นะคะ อย่าคิดทำแท้ง เพราะมันบาปมาก เด็กไม่รู้เรื่อง อย่าให้เค้ามารับกรรมเพราะเราเป็นคนก่อ กว่าเค้าจะรอโอกาสได้เกิดเป็นคน มันยากเย็น ตอนนี้พี่ก็กำลังท้องอีกคนนึงกับแฟนใหม่ ทางบ้านแฟนพี่เขาไม่รับให้เข้าบ้านด้วยซ้ำ พี่ยังสู้เลยค่ะ

VIP Member

รีบบอกผู้ใหญ่เลยค่ะ​ให้ท่านช่วยคิดช่วนแก้ปัญหา และต่อไปอยากให้คิดให้รอบคอบให้ละเอียดกว่านี้ค่ะ ด้วยอายุด้วยวัยวุฒิ​ วุฒิ​ภาวะน้องๆยังน้อยมากเกินไป​สำหรับการมีเพศ​สัมพันธ์​ไม่ว่าจะป้องกันเป็นอย่างดีแล้วรึไม่กฌตามค่ะ​ อยากให้คิดถึงอนาคตตัวเอง​และสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้นให้มากๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

บอกความจริงพ่อกับแม่เป็นสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ เดี๋ยวท่านช่วยหาทางออกเอง อย่าทำแท้งค์นะคะ เพราะ จะเป็นบาปติดตัวไปหลายชาติภพ เด็กเค้าอยากมาเกิดกับเรา ให้เค้ามีชีวิตต่อไปเถอะค่ะ ช่วงแรกอาจมีปากเสียงกันบ้าง แต่พอผ่านช่วงนี้ไป เด็กคลอดออกมา หลงกันหัวปักหัวปำทุกคน สู้ๆนะคะ ขอแค่เพียงกล้าพูดความจริง

บอกพ่อแม่เลย เพราะสุดท้ายคนที่จะอยู่ข้างคุณแล้วไม่ไปไหนก็คือพ่อแม่ของน้อง ถ้าคิดว่ากลัวพ่อแม่ผิดหวัง ท่านคงผิดหวังไปนานแล้วละ พ่อแม่ต่อให้ท่านจะบอกว่าโกรธเรา แค่ไหน สุดท้ายท่านคือคนที่ห่วงคุณกับหลานในท้องคุณมากที่สุด แฟนที่มีลูกด้วยกันไม่ได้การันตีว่าเขจะไม่ทิ้งคุณกับลูกไปได้ #ฝากไว้ให้คิด

อย่าหาว่าเรายุ่งเลยนะคะเเต่เราจะบอกว่าควรไปบอกพ่อเเม่ตรงๆเลยค่ะ ให้เค้ารับรู้ไปเลย ไม่ควรเอาเด็กออกนะเพราะเค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วย ตอนที่ไป...ทำไมไม่คิดคะ อายุผช.ก็ยังน้อยเเท้ๆ ทำไรควรคิดตั้งเเต่เเรกนะคะ ท้องเเล้วก็ควรรับผิดชอบเด็กในท้องนะคะอย่าไปทำร้ายเค้าด้วยการเอาเค้าออกเลยค่ะมันบาป

ผลของการมีเพศสัมพันธ์ก่อนวัยอันควร ก็เป็นแบบนี้ค่ะ ผช13 ยังเรียนไม่จบ จะเอากำลังไหนไปเลี้ยงดูลูก วุฒิภาวะยังไม่มีเลย ทำแท้งก็บาป เป็นตราบาปไปตลอดชีวิต เด็กที่เกิดเค้าไม่ได้ผิดอะไร มีสิทธิ์ที่จะมีชีวิตอยู่ต่อในโลกนี้ จำไว้เป็นบทเรียน แล้วทำงานหาเงินเลี้ยงลูกให้มีชีวิตที่ดีกว่าเดิมเถอะค่ะ

คุณพระ ..พ่ออายุ13 น่าจะแค่ ม.1 แม่อายุ 17 นี้น่าจะ ม.5 จะเอาอะไรเลี้ยงลูกละ หาเงินจากไหนในยุคนี้ บาปบุญเก็บไว้ก่อนค่ะ นึกถึงคุณภาพชีวิตตัวเองและลูกที่จะเกิดมานะคะ ถ้าออกมาจะเอาอะไรเลี้ยงเขาคิดยาวๆถึงการศึกษาในอนาคตด้วย ไม่ได้ดูถูกนะ วุฒิป.6กับวุฒิ ม.3 ค่าแรงจะได้วันละเท่าไรกัน